เขียนโดย สมพงค์ สระแก้ว
![](https://static.wixstatic.com/media/d90624_3e05b1e7784a477a85fd77416ef3f6e8~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/d90624_3e05b1e7784a477a85fd77416ef3f6e8~mv2.jpeg)
มนุษย์ทุกตนต้องศึกษาหาวิชาความรู้ติดตัว เพื่อเอาตัวให้รอดและเอื้ออาทรต่อผู้คนอื่น
ใน LPN เราเชื่อว่าหนึ่งในวิธีการยกระดับคุณภาพชีวิตของแรงงานข้ามชาติในไทยคือการศึกษา โดยเรามองว่า การศึกษาตามอัธยาศัยจะสามารถยกระดับคุณภาพชีวิต ดังนั้นเราจึงอยากจะเชิญชวนให้ทุกคนมาร่วมกันสร้างมหาลัยชีวิตแรงงานหรือ MigrantWorkers Life and Peace University in Thailand ร่วมกับ ครือข่ายทางสังคมที่น้องแรงงานข้ามชาติชาวเมียนมาในประเทศไทย หรือ Myanmar Migrant Labour Group : MMLG เพื่อที่จะสามารถยกระดับคุณภาพชีวิตแรงงานโดยการทำให้แรงงานสามารถพึ่งพาตนเอง และการสร้างทุนมนุษย์ที่สมบูรณ
เราต้องการที่จะย้ำเตือนเสมอว่า
ทุกคนมีสิทธิในการเข้าถึงสิทธิขั้นพื้นฐานอย่างเช่นการศึกษา การรักษาพยาบาล การคุ้มครองทางสังคม เพื่อลดความเหลื่อมล้ำ และจะได้เข้าถึงความเป็นธรรมในสังคม
![](https://static.wixstatic.com/media/d90624_29d1b117504844639e920fb5650ea416~mv2.jpeg/v1/fill/w_147,h_110,al_c,q_80,usm_0.66_1.00_0.01,blur_2,enc_auto/d90624_29d1b117504844639e920fb5650ea416~mv2.jpeg)